![](/storage/logo/170543881447.png)
162
วันที่ 28 มกราคม 2565
นายกิตติพงษ์ อยู่ละออ นายกเทศมนตรีตำบลหนองเสม็ด เล็งเห็นถึงความสำคัญของการพัฒนาบุคลากร ประชาชนในตำบลหนองเสม็ด โดยกำหนดให้มีการจัดกิจกรรมต่อต้านการทุจริตคอรัปชั่น กำหนดมาตรการ มอบนโยบายและประกาศเจตจำนงสุจริตในการบริหารงาน ปฏิบัติงานและร่วมปฏิญาณตน
ตามที่องค์การสหประชาชาติได้มีมติกำหนดให้เป็นมีวันต่อต้านการคอรัปชั่นสากล และประเทศไทยได้ยึดถือปฏิบัติตามมิตขององค์การสหประชาติ โดยประเทศไทยได้มีการจัดกิจกรรมเนื่องในวันต่อต้านคอรัปชั่นสากล ซึ่งปัจจุบันพบว่าการทุจริตในสังคมไทยส่งผลเสียต่อประเทศไทยอย่างมหาศาลและเป็นอุปสรรคสำคัญต่อการพัฒนาประเทศบาล รูปแบบการทุจริตจากเดินที่เป็นทุจริตทางตรงไม่ซับซ้อน อาทิ การรับสินบน การจัดซื้อจัดจ้าง ปัจจุบันได้ปรับเปลี่ยนเป็นการทุจริตที่ซับซ้อนมากขึ้น เช่น การทุจริตเชิงนโยบาย การไม่แยกแยะประโยชน์ส่วนตนกับประโยชน์ส่วนรวม ทำให้ส่งผลลบตาอสภาพสังคมไทยและการเป็นแบบอย่างในเชิงลบแก่คนทั่วโลก และเพื่อเป็นการรณรงค์ต่อต้านการทุจริต
เทศบาลตำบลหนองเสม็ดจึงได้จัดทำกิจกรรมเกี่ยวกับการต่อต้านการทุจริตขึ้น เป็นกิจกรรมเพื่อแสดงพลังต่อต้านการทุจริตคอรัปชั่น ตามกรอบแนวคิดเพื่อให้ประชาชน เข้าร่วมเป็นกลไลในการขับเคลื่อนเพื่อต่อต้านการทุจริตในชุมชน โดยจัดกิจกรรมปฏิญาณตนกล่าวคำประกาศเจตนารมณ์ในการต่อต้านการทุจริตขึ้น
วัตถุประสงค์
1. เพื่อสร้างความตระหนักรู้ให้ชุมชนและประชาชนทั่วประเทศ ได้รู้ถึงผลเสียหายความรุนแรงของปัญหาการทุจริต และร่วมกันสร้างสังคมที่ไม่ยอม ไม่ทน ไม่เฉยต่อการทุจริตคอรัปชั่น
2. เพื่อปลูกจิตสำนึกและปลูกฝันค่านิยมความซื่อสัตย์สุจริต มีคุณธรรมจริยธรรม ให้กับเยาวชน
3. เพื่อสร้างเครือข่ายในชุมชน ร่วมมือกันรณรงค์ต่อต้านการทุจริตในชุมชน
4. เพื่อส่งเสริมประชาชนให้เข้ามามีบทบาทในชุมชน
ผู้เข้าร่วมกิจกรรม
1. คณะผู้บริหาร
2. สมาชิกสภาเทศบาลตำบลหนองเสม็ด
3. กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน สารวัตรกำนัน
4. ข้าราชการ พนักงาน ลูกจ้าง เทศบาลตำบลหนองเสม็ด
5. ประชาชนในตำบลหนองเสม็ด
รับมอบนโยบายและประกาศเจตจำนงและร่วมปฏิญาณตน ในครั้งนี้
![](/storage/logo/170543881447.png)
184
เมื่อวันที่ 18 มกราคม พ.ศ. 2565 นายกิตติพงษ์ อยู่ละออ นายกเทศมนตรีตำบลหนองเสม็ด เป็นประธานการประชุมผู้บริหารและบุคลากรของเทศบาลตำบลหนองเสม็ด ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2565 ประเด็น
1. การจัดทำมาตรการส่งเสริมคุณธรรมและความโปร่งใสภายในหน่วยงาน แนวทางการปฏิบัติงานที่โปร่งใสถูกต้อง ตรวจสอบได้ ตามนโยบายของนายกเทศมนตรี
2. ประเมินความเสี่ยงการทุจริตและประพฤติมิชอบ ชี้ข้อบกพร่องของการปฏิบัติงานที่ผ่านมา
3. นำนโยบาย No Gift Plicy ไปสู่การปฏิบัติ ไม่รับ-ไม่ให้ รณรงค์ให้ข้าราชและเจ้าหน้าที่ภายในสำนักงานเทศบาลตำบลหนองเสม็ด ทุกระดับ งบรับของขวัญจากบุคคลภาคนอกผู้มาติดต่อสำนักงานเทศบาลตำบลหนองเสม็ด ในทุกช่วงเทศกาล เพื่อหลีกเลี่ยงการกระทำอันอาจมีผลต่อดุลพินิจ หรือการตัดสินใจในการปฏิบัติหน้าที่ซึ่งนำไปสู่การเลือกปฏิบัติ หรือก่อให้เกิดผลประโยชน์ทับซ้อน
4. ปรับปรุง/ทบทวนแผนการปฏิบัติการป้องกันการทุจริต
5. กำหนดมาตรการเพื่อจัดการเรื่องร้องเรียนร้องทุกข์ และการทุจริตและประพฤติมิชอบ โดยเปิดช่องทางการรับเรื่องร้องเรียนทางออนไลน์ กำหนดให้เป็นช่องทางหลักในการรับข้อมูลการร้องเรียนร้องทุกข์ของประชาชน
6. การปรับปรุงและพัฒนาผลการประเมิน ITA ในปี 2565 ให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นกว่าปี 2564
![](/storage/logo/170543881447.png)
8